Từ năm 2022, con cái bỏ mặc, không chăm sóc cha mẹ già sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng

Người có hành vi bỏ mặc không chăm sóc thành viên gia đình là người cao tuổi, yếu, khuyết tật, phụ nữ có thai, phụ nữ nuôi con nhỏ sẽ bị phạt tới 20 triệu đồng.
Từ năm 2022, con cái bỏ mặc, không chăm sóc cha mẹ già sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng - thumbnail

Nghị định 144/2021/NĐ-CP mới được Chính phủ ban hành ngày 31/12/2021 đã đưa ra những quy định cụ thể về việc sẽ xử phạt những hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình.

Theo đó, so với quy định trước đây tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP, mức phạt đối với những người có các hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình đã tăng gấp 10 lần (trước đây đối với những hành vi nêu trên chỉ phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng).

Cụ thể, một trong những hành vi sau đây sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. 

- Đối với những hành vi đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt người khác nhịn ăn, nhịn uống, bắt phải chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân; theo quy định sẽ bị phạt từ 10-20 triệu đồng.

Từ năm 2022, con cái bỏ mặc, không chăm sóc cha mẹ già sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng - Ảnh minh họa
Từ năm 2022, con cái bỏ mặc, không chăm sóc cha mẹ già sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng - Ảnh minh họa

>>> Xem thêm: Người dân có nên dự trữ thuốc điều trị Covid-19 khi F0 tăng cao?

- Nếu bỏ mặc người cao tuổi, người ốm yếu, khuyết tật, phụ nữ đang có thai, phụ nữ đang nuôi con nhỏ cũng bị xử phạt theo quy định.

Bên cạnh đó, đối với những hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình theo Điều 52 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định, sẽ bị xử phạt theo mức cụ thể như sau:

- Đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

- Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

- Trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời mà thành viên trong gia đình không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị hoặc trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, mà không chăm sóc nạn nhân (trừ trường hợp nạn nhân từ chối) sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, theo quy định, ngoài tiền phạt còn áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như phải công khai xin lỗi khi nạn nhân có yêu cầu; phải chi trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong thời gian người bệnh điều trị.

Từ năm 2022, con cái bỏ mặc, không chăm sóc cha mẹ già sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng - Ảnh 2

Nghị định 144/2021 được ban hành nhằm thay thế Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ và sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 01/01/2022.